อยากจะกิน “ไก่ย่าง” อร่อยๆใกล้ตัว “คุณชาย 3” นึกถึง “พระราม 9 ไก่ย่าง” ริมถนนพระราม 9 ปากซอย 39 ขาออกไปถนนศรีนครินทร์ ตรึงหัวใจด้วยสโลแกน “สะอาดทั้งต่อหน้าและลับหลัง”…การันตีความเป็น “เจ้าพ่อไก่ย่าง” จัดจ้านในย่านนี้มานานนับ 20 ปีแล้ว
![](https://www.praram9kaiyangrestaurant.com/wp-content/uploads/2022/09/Screenshot-2022-09-19-095733-1024x755.png)
พาเหรดสารพัดเมนู เต็งหนึ่งต้องยกให้ไก่ย่างไซส์กำลังกิน สับเสิร์ฟใส่จานมาอย่างน่าทาน คว้าน่องมาก่อนใส่น้ำจิ้มเผ็ดนิดๆ หวานหน่อยๆ อร่อยฟินกันไป…เนื้อนุ่ม หนังอร่อย รสชาติหมักเครื่องถึงเนื้อในกำลังดี
ส่งต่อความอร่อยต่อเนื่องมาถึง “ลาบเป็ด” ก็อร่อยเด็ด รสดีเครื่องถึงคุณภาพคับแก้ว แล้วก็ตามติดมาด้วย “ลาบปลาดุก” …แห้งแล้วรสชาติดีเครื่องเต็มตามระเบียบ แต่…แต่…แต่…ที่เด็ดชวนโอดโอยอีกหนึ่งก็คือ “คอหมูย่าง” มันนุ่มมั่กๆ รสลงตัว กลิ่นหอมชวนกินสุดๆ ไม่มีมันเยิ้มย้วยจนน่ากลัว…ที่จะอ้วน เมนูนี้ขอประทับตราความอร่อยแบบโดนๆเลยว่าเด็กกินได้ผู้ใหญ่กินดี จานเดียวไม่น่าจะพอ ต้องสั่งรัวๆกันไปเลยนะครับ
แล้วก็ขอตัดเพิ่มแซ่บด้วยส้มตำไทยถั่วกระจก ส้มตำหลวงพระบางกุ้งสดสักเล็กน้อย…บวกเต็มๆด้วยต้มแซ่บกระดูกอ่อนที่หรูเลิศเฟิร์สคลาสฟินเว่อร์ด้วยที่ว่าคัดสรรมาแต่กระดูกอ่อนล้วนๆ เนื้องี้…ก็นุ่มเปื่อยมากๆ ซุปจัดจ้านลงตัว นอกจากนี้ยังมีแหนมเนือง ยำหมูยอที่ก็อร่อยล้ำไม่แพ้กันเลยทีเดียว…แบบว่าอิ่มๆกันไป
ขอขอบคุณข้อมูล อ่านเพิ่มเติมได้ที่ https://www.thairath.co.th/lifestyle/food/review/1886964